Tìm kiếm tin tức

 

Liên kết website
Tỉnh ủy, UBND tỉnh
Sở, ban, ngành
UBND huyện, thị xã
UBND phường, xã
Tiếp nhận ý kiến
Hỏi:
Vợ chồng tôi đã ly hôn, Tòa án đã quyết định để cho vợ tôi trực tiếp nuôi con, thời gian gần đây tôi đến thăm con, chăm sóc con nhưng vợ tôi đóng cữa không cho vào, không cho tôi đến gần con. Vậy có đúng không, tôi có được phép gặp con và chăm sóc con không?
Người gửi: Trương Đình Hải - huế, thừa thiên huế (Ngày gửi: 08/04/2014)
Đáp:

Điều 94 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000  quy định "sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền thăm nom con, không ai được cản trở người đó thực hiện quyền này".

Như vậy việc vợ ông có hành vi ngăn cản không cho ông thăm nom con là trái với quy định pháp luật, Trường hợp vợ anh cố tình cản trở việc thăm nom con của anh, anh có thể nhờ đến sự can thiệp bằng cách nhờ sự vận động, thuyết phục của các tổ chức xã hội: Hội phụ nữ, tổ hòa giải dân phố,...Nếu vợ anh vẫn cố tình cản trở thì ông có quyền khởi kiện đến tòa án về hành vi cố tình cản trở không cho anh thăm nom con để được giải quyết theo pháp luật.

 

Chung nhan Tin Nhiem Mang

Thống kê truy cập
Truy câp tổng 131.504
Truy câp hiện tại 96